Thứ Ba , 31 Tháng Mười 2017
Trang chủ » Nổi bật » Mua vé xổ số nước ngoài qua mạng có phạm luật?

Mua vé xổ số nước ngoài qua mạng có phạm luật?

Một bạn đọc gửi đến Văn phòng luật sư Giải Phóng câu hỏi như sau:

Luật sư cho em hỏi, mua vé xổ số Mỹ online (PowerBall, Megamilion…) thông qua lập tài khoản tại ngân hàng rồi thanh toán cho các trang web quốc tế như Thelotter.com, lotto365.com…để các trang web này đứng ra mua và giữ vé cho mình. Nếu trúng thưởng thì sẽ chuyển vào tài khoản của mình. Cho em hỏi như thế có phải là đánh bạc qua mạng không? Có vi phạm pháp luật không? Em xin cảm ơn.

Mua vé xổ số nước ngoài qua mạng có phạm luật?
Mua vé xổ số nước ngoài qua mạng có phạm luật?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Đánh bạc trái phép được quy định tại điều 248 của Bộ luật hình sự 1999 (Sửa đổi bổ sung 2009) và Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng Điều 248 BLHS được hiểu là hành vi được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Như vậy hiện nay các hành vi cá cược, cá độ bóng đá, chơi bài trực tiếp hoặc qua mạng hoặc các hình thức khác với mục đích được thua bằng tiền đều được xác định là đánh bạc.

Mua vé xổ số không được xem là đánh bạc và hiện nay không có một quy định nào của nhà nước Việt Nam xác định mua xổ số là đánh bạc. Bởi mục đích của đánh bạc là được thua bằng tiền còn mục đích của mua xổ số là nhận được tiền thưởng thông qua một hình thức vui chơi có thưởng, bản chất là sự may mắn một cách hợp pháp. Tuy nhiên bạn cần xác định việc mình định tham gia là mua xổ số chứ không phải mua số đề. Bởi mua xổ số khác với mua số đề, mua xổ số là hợp pháp nhưng mua số đề là một hình thức chơi may rủi dựa vào kết quả xổ số và mua số đề hiện nay theo pháp luật Việt Nam là bất hợp pháp.

Pháp luật Việt Nam hiện nay cũng không quy định về hình thức mua xổ số trong trường hợp của bạn, bởi tất cả những hành vi mà bạn dự định thực hiện là ở nước ngoài. Do công ty nước ngoài phát hành xổ số, thực hiện mua bán xổ số qua trung gian thanh toán hợp pháp… Việc hành vi này có hợp pháp hay không hợp pháp hay không tùy thuộc vào hình thức mua xổ số, hình thức chơi, quy định về người chơi, quy định về nhận thưởng của các công ty xổ số PowerBall, Megamilion mà bạn dự định mua. Khi xảy ra tranh chấp hoặc rắc rối, việc xác định pháp luật giải quyết tranh chấp cũng được xác định theo các điều khoản mà bạn đã chấp nhận khi thực hiện hành vi mua xổ số thông qua các tranh web thanh toán trực tuyến hợp pháp. Bởi vậy điều quan trọng là bạn phải xác định các điều khoản của công ty xổ số, tính hợp pháp của các trang web thanh toán online đó.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Trần Lê An Nguyên

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>